วันศุกร์ที่ 10 มีนาคม 2566 นายภัสชญภณ หมื่นแจ้ง รองอธิบดีกรมวิชาการเกษตร ลงพื้นที่ติดตามภารกิจด้านตรวจสอบคุณภาพทุเรียนและการตรวจสอบศัตรูพืช เพื่อออกใบรับรองสุขอนามัยพืช เพื่อการส่งออก โดยมีนายพิทวัฒน์ อ่อนทองหลาง ผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 6 พร้อมด้วย นายสมพล ช่างบุ หัวหน้าด่านตรวจพืชจันทบุรี นายสุเทพ กาญจนฤทธิไกร หัวหน้าด่านตรวจพืชท่าเรือคลองใหญ่ และนายอลงกต อุทัยธนกิจ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการกลุ่มถ่ายทอดเทคโนโลยี พาเยี่ยมชมขั้นตอนและวิธีการปฏิบัติงาน ณ โรงคัดบรรจุ บริษัท ปั้นเพลิน อินเตอร์ฟรุ๊ต เอ็กพอร์ต จำกัด (สาขา 1) เลขที่ 64/1 หมู่ 6 ตำบลตะปอน อำเภอขลุง จังหวัดจันทบุรี
![](https://www.doa.go.th/oard6/wp-content/uploads/2023/08/08-ข่าว-กถท.-10.03.66-709x1024.png)