วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม 2567 นายพิทวัฒน์ อ่อนทองหลาง ผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 6 มอบหมายให้ นางเกษสิริ ฉันทพิริยะพูน นักวิทยาศาสตร์ชำนาญการพิเศษ ร่วมกับศูนย์รับรองคุณวุฒิวิชาชีพด้านเกษตรกรรมและการผลิตอาหาร มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้ในการเก็บเกี่ยวลำไยในโรงคัดบรรจุ มาตรฐานระดับ 4 ให้กับผู้คัดบรรจุลำไยที่มีความสนใจในการขึ้นทะเบียนเป็นนักคัดลำไยมืออาชีพ เพื่อเตรียมความพร้อมในการเข้ารับการประเมินสมรรถนะบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ สาขาการคัดแยกผลิตผลทางการเกษตร อาชีพผู้ปฏิบัติงานคัดแยกคุณภาพลำไยระดับ 4 ณ ที่ว่าการอำเภอเขาฉกรรจ์ จังหวัดสระแก้ว
![](https://www.doa.go.th/oard6/wp-content/uploads/2024/07/กพป-9.05-766x1024.jpg)