วันที่ 26 พฤษภาคม 2567 นางจีรภา ออสติน ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชสวนศรีสะเกษ พร้อมเจ้าหน้าที่ ให้การต้อนรับนายประเสริฐ อนุพันธ์ ที่ปรึกษากรมวิชาการเกษตร พร้อมลงพื้นที่สำรวจผลกระทบจากภัยพิบัติแล้งและอุณหภูมิสูงในสวนทุเรียนภูเขาไฟของเกษตรกร ในพื้นที่ อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ พบว่าประสบภัยแล้งและอุณหภูมิสูง น้ำไม่เพียงพอ ส่งผลต่อการติดดอก ดอกไม่บาน และร่วง หากติดผลมีการแตกของผลทุเรียนที่ไม่แก่จัด ส่งผลต่อคุณภาพของผลผลิต
พร้อมกันนี้เจ้าหน้าที่กรมวิชาการเกษตร ได้ให้คำแนะนำ โดยให้เพิ่มช่วงเวลาให้น้ำ 2 รอบ และให้น้ำด้วยหัวเหวี่ยงแบบมินิสปริงเกอร์ รักษาความชื้นในดินโดยให้หญ้าปกคลุมหน้าดิน และเพิ่มความชื้นสัมพัทธ์ในแปลงปลูก โดยเพิ่มการให้น้ำแบบระบบพ่นหมอก
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/116409_0-768x1024.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/116566_0-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/116568_0-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/S__357220359_0-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/S__357220361_0-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/S__357228546_0-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/S__357228548_0-768x1024.jpg)