วันที่ 20 พฤษภาคม 2567 นางจีรภา ออสติน ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชสวนศรีสะเกษ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ ร่วมกันจัดกิจกรรม “วันปลูกต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2567” โดยการปลูกต้นรวงผึ้ง (ต้นไม้ประจำพระองค์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ รัชกาลที่ 10) บริเวณลานกิจกรรมหน้าอาคารอำนวยการ ภายในศูนย์วิจัยพืชสวนศรีสะเกษ ต.หนองไผ่ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ ตามมติคณะรัฐมนตรี ได้อนุมัติให้วันวิสาขบูชาของทุกปี เป็นวันต้นไม้ประจำปีของชาติ ซึ่งเป็นการอนุรักษ์และฟื้นฟูทรัพยากรธรรมชาติ ลดมลภาวะเป็นพิษจากฝุ่นและหมอกควัน และเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/18811-1-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/18821-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/18822-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/75507-1024x771.jpg)
![](https://www.doa.go.th/hc/sisaket/wp-content/uploads/2024/05/112050-1024x463.jpg)