ศูนย์วิจัยพืชสวนศรีสะเกษร่วมกิจกรรมแต่งกายผ้าไทยและผ้าพื้นเมือง เพื่อรณรงค์ส่งเสริม อัตลักษณ์ความเป็นไทย ผ่านวัฒนธรรมการแต่งกายผ้าไทยหรือผ้าพื้นเมือง สร้างการรับรู้และปลูกฝังความภาคภูมิใจในความเป็นไทยรวมทั้งเป็นการส่งเสริมการต่อยอดทุนทางวัฒนธรรมด้วยคุณค่าและเพิ่มมูลค่าทางเศรษฐกิจ สร้างรายได้ให้ประชาชน ชุมชนและประเทศ