วันที่ 12 กันยายน 2565
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P1.jpg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P2.jpg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P3.jpg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P4.jpg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P5.jpg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2022/09/P6.jpg)
นางสาวจิราลัษณ์ ภูมิไธสง ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชไร่ขอนแก่น มอบหมายให้ นายชยันต์ ภักดีไทย นักวิชาการเกษตรชำนาญการ นายเนติรัฐ ชุมสุวรรณ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ นางสาวแสงเดือน ชนะชัย นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ และทีมงานนักวิชาการร่วมจัดแสดงผลงาน เรื่อง “อ้อยพันธุ์ก้าวหน้าของกรมวิชาการเกษตร และ“ระบบการจัดการน้ำตามความต้องการของพืชไร่เศรษฐกิจโดยใช้ระบบตรวจวัดสภาพอากาศรายแปลง (Smart Irrigation System, DOA-SiS)” และนายชยันต์ ภักดีไทย ร่วมเป็นวิทยากรสัมมนาเรื่อง “ระบบการจัดการน้ำตามความต้องการของพืชไร่เศรษฐกิจโดยใช้ระบบตรวจวัดสภาพอากาศรายแปลง (SmartIrrigation System, DOA-SiS)” ภายใต้แนวคิดการทำการเกษตรแบบอัจฉริยะ (SmartFarm)และนางสาวแสงเดือนชนะชัย เรื่อง “การปรับปรุงพันธุ์อ้อยของกรมวิชาการเกษตร” ในงาน “SUGAREX&AGRI EXPOTHAILAND 2022” จัดระหว่างวันที่ 8 – 9 กันยายน 2565 ณ ศูนย์ประชุมและแสดงสินค้านานาชาติขอนแก่น (KICE) อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น