วันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2566 กรมวิชาการเกษตร มอบหมายให้ นางสาวสุธีรา ถาวรรัตน์ รษก.ผชช.สวพ.7 และ นางฐปนีย์ ทองบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรภูเก็ต ร่วมคณะ ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดภูเก็ต เพื่อร่วมงานวันรวมญาติชาติพันธุ์ชาวเล ครั้งที่ 13 “โอบกอดฉันใว้จนกว่าจะเจอความยุติธรรม” และพบปะเกษตรกรในเขตปฏิรูปที่ดินชุมชนป่าตอง จำนวน 5 ชุมชน รับทราบปัญหาและความต้องการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนชาติพันธุ์ชาวเลและประชาชนในเขตปฏิรูปที่ดินจังหวัดภูเก็ต โดยมีนายโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต หัวหน้าส่วนราชการ และส่วนท้องถิ่นให้การต้อนรับ ณ ชุมชนชาวเลแหลมหลา – หินลูกเดียว ตำบลไม้ขาว อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/1_resize.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/2_resize.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/3_resize.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/4_resize.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/5_resize.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phuket/wp-content/uploads/newspictures/26-11-66/6_resize.jpg)