ศวพ.เพชรบูรณ์ จัดกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2565 เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ภายใต้ชื่อ”รวมใจไทย ปลูกต้นไม้ เพื่อแผ่นดิน” สืบสานสู่ 100 ล้านต้น
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchabun/wp-content/uploads/2022/05/LINE_ALBUM_กิจกรรมศูนย์ฯ-วันต้นไม้ประจำปีของชาต_5.jpg)
วันที่ 18 พฤษภาคม 2565
ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ จัดกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2565
โดยนายอิสระ พุทธสิมมา ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ นำทีมข้าราชการ และพนักงานเจ้าหน้าที่ ร่วมกันปลูกต้นฉำฉา จำนวน 150 ต้น บริเวณท้ายไร่ภายในศูนย์ฯ นอกจากนี้ยังได้ร่วมกันบำรุงรักษาต้นไม้ด้วยการพรวนดิน กำจัดวัชพืช และตัดแต่งกิ่งไม้ เพื่อเป็นการปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ภายใต้ชื่อ
"รวมใจไทย ปลูกต้นไม้ เพื่อแผ่นดิน" สืบสานสู่ 100 ล้านต้น