วันที่ 8 - 9 ธันวาคม 2563 ดร.สมบัติ ตงเต๊า ผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 2 เป็นประธานเปิดงานโครงการวัน Kick Off เฝ้าระวังโรคใบด่างถั่วเขียว ในพื้นที่ 7 จังหวัดภาคเหนือตอนล่าง ณ ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ ซึ่งจัดโดยกลุ่มควบคุมตามพระราชบัญญัติ ร่วมกับศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ และศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเครือข่าย โดยได้มีการจัดประชุมพร้อมบรรยายสรุป ให้ความรู้เกี่ยวกับสถานการณ์การเมล็ดพันธุ์เขียวและโรคไวรัสใบด่างในถั่วเขียว ความรู้ตามพระราชบัญญัติพันธุ์พืช ในเรื่องการขออนุญาตขายเมล็ดพันธุ์ควบคุมและการขออนุญาตรวบรวมเมล็ดพันธุ์ควบคุมเพื่อการค้า ขั้นตอนการเก็บตัวอย่างถั่วเขียว เพื่อส่งวิเคราะห์เชื้อไวรัสใบด่างถั่วเขียว ณ ห้องประชุมศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ ตำบลสะเดียง อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ พร้อมกันนี้ได้ปล่อยขบวนเจ้าหน้าที่สารวัตรเกษตร เพื่อออกสุ่มตัวอย่างเมล็ดพันธุ์ถั่วเขียว ตามร้านค้า สถานที่รวบรวม ขายเมล็ดพันธุ์ เพื่อเฝ้าระวังโรคไวรัสใบด่างถั่วเขียวในจังหวัดเพชรบูรณ์ทั้ง 11 อำเภอ