วันที่ 1 กันยายน 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ มอบหมายให้นายประสาน พรสนิทกุล นักวิชาการเกษตร ลงพื้นที่ร่วมกับเกษตรจังหวัดเพชรบูรณ์ เพื่อตรวจแปลงมันสำปะหลังในไร่เกษตรกรพื้นที่ ตำบลบัววัฒนา อำเภอหนองไผ่ จังหวัดเพชรบูรณ์ ตามที่เกษตรกรแจ้งว่าพบอาการโรคใบด่างในมันสำประหลัง จากการลงพื้นที่พบอาการใบด่างในมันสำปะหลังในมันอายุ ตั้งแต่ 1 - 4 เดือน และได้แจ้งให้เกษตรกรถอนทำลาย ตามวิธีการที่ถูกต้องเพื่อลดการแพร่กระจายสู่แปลงข้างเคียง และแนะนำไม่ให้เคลื่อนย้ายท่อนพันธุ์จากแหล่งที่มีการระบาดเข้ามาในพื้นที่