วันที่ 7 สิงหาคม2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ มอบหมายให้กลุ่มวิจัยและพัฒนา จัดประชุมเสวนาให้ความรู้เรื่อง เทคโนโลยีการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตถั่วเขียวผิวมัน และถั่วเขียวผิวดำ และคัดเลือกเกษตรกรเข้าร่วมดำเนินการทดสอบ ภายใต้โครงการทดสอบและพัฒนาเทคโนโลยีการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตถั่วเขียวแบบเกษตรกรมีส่วนร่วม ปี 2563 ณ ตำบลยางงาม อำเภอหนองไผ่ จังหวัดเพชรบูรณ์ มีการเกษตรกรและเจ้าหน้าที่เข้าร่วมจำนวน 40 ราย