วันที่ 8-9 กรกฎาคม 2563นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์มอบหมายให้กลุ่มวิจัยและพัฒนา เข้าร่วมตรวจติดตามแปลงเกษตรต้นแบบ ร่วมกับผู้เชี่ยวชาญจากกรมวิชาการเกษตร นายสมชาย บุญประดับ และผู้อำนวยการศูนย์วิจัยเกษตรหลวงเชียงใหม่ นายพิจิตร ศรีปินตา ดำเนินการตรวจติดตามความก้าวหน้าของแปลงต้นแบบระบบเกษตรผสมผสาน แปลงวนเกษตร แปลงฟื้นฟูไม้ผล และแปลงฟื้นฟูกาแฟ จำนวน 11 แปลง โดย ผชช.สมชาย บุญประดับ ได้ให้คำแนะนำการปรับสภาพดินตามค่าวิเคราะห์ดิน แปลงฟื้นฟูไม้ผล 3 แปลง ควรปรับสภาพ PH ของดินก่อน โดยการใส่ปูนขาวเพื่อปรับโครงสร้างดิน และควรฉีดพ่นบิวเวอร์เรียในแปลงที่มีผลผลิต ร่วมกับการวางกับดักมอดในแปลงกาแฟ สำหรับแปลงเกษตรผสมผสาน ควรปรับปรุงดินเช่นเดียวกันกับแปลงฟื้นฟูกาแฟข้างต้นที่กล่าวมา