วันที่ 9 กรกฎาคม 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเพชรบูรณ์ เข้าร่วมประชุม”วาระยามเช้า(Morning Brief)” จังหวัดเพชรบูรณ์ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2563 ณ ห้องประชุมเมืองราด ศาลากลางจังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมีวาระที่4.1 การรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับเกษตรอินทรีย์ (Organic) และเกษตรปลอดภัย (GAP) ในพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เพื่อนำไปไปวิเคราะห์พื้นที่จัดทำต้นแบบ Organic city ซึ่งผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ได้รายงานสรุปการดำเนินงานข้อมูลพื้นที่แหล่งผลิตพืชปลอดภัยและพืชอินทรีย์การตรวจตามภารกิจของ ศวพ.เพชรบูรณ์ ที่ได้ทำการตรวจรับรองแหล่งผลิตพืขอินทรีย์ เกษตรปลอดภัย GAPพืช พร้อมนำคณะผู้บริหารและคณะทำงานลงพื้นที่เข้าเยี่ยมแปลงเกษตรกรในพื้นที่ อ.หนองไผ่ อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์