วันที่ 19 มิถุนายน 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ พร้อมด้วยนางมุกดา กอกัน นักจัดการงานทั่วไปปฏิบัติการ เฝ้ารับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในการเสด็จพระราชดำเนินมาปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดพิษณุโลก และติดตามความก้าวหน้าโครงการทหารพันธุ์ดี ณ ค่ายสมเด็จพระเอกาทศรถ อำเภอเมืองพิษณุโลก จังหวัดพิษณุโลก ในการนี้กรมวิชาการเกษตรโดยสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 2 ได้ดำเนินกิจกรรมการผลิตผักปลอดภัยในแปลงผักของโครงการศูนย์ผลิตเมล็ดพันธุ์พืชพระราชทาน “เพื่อนช่วยเพื่อน” พื้นที่ภาคเหนือตอนล่างร่วมกับกองทัพภาคที่ 3 จังหวัดพิษณุโลก