วันที่ 15 พฤษภาคม 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ มอบหมายให้ กลุ่มบริการวิชาการ งานสารวัตรเกษตร ตรวจสอบ ควบคุมกำกับ ดูแลร้านค้าจำหน่ายปัจจัยการผลิตทางการเกษตรที่ขออนุญาตจำหน่าย 3 สาร ภายใต้โครงการตรวจสอบ ติดตาม ควบคุมการผลิตและการจำหน่ายวัตถุอันตราย ตามมาตรการจำกัดการใช้สารเคมี 3 ชนิด พร้อมกับแจ้งผู้ประกอบการร้านค้า รายงานข้อเท็จจริงการมีไว้ครอบครอง และการจำหน่าย 3 สาร ทุกครั้งที่มีการขายให้กับเกษตรกร ตามแบบรายงาน วอ./กษ.15 ไม่เกิน 1 วันหลังการขาย
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchabun/wp-content/uploads/2020/05/430605.jpg)