วันที่ 5 พฤษภาคม 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ จัดกิจกรรม เนื่องในวันวิสาขบูชาของทุกปีเป็นวันสำคัญของชาติ และถือเป็นวันต้นไม้ประจำปีของชาติ ซึ่งปีนี้ตรงกับวันที่ 6 พฤษภาคม 2563 เพื่อเป็นการสนองนโยบายของรัฐบาล อันเป็นการบำเพ็ญประโยชน์ให้แก่ประเทศชาติในการเพิ่มพูนทรัพยากรป่าไม้ โดยให้หน่วยราชการทุกหน่วย จัดกิจกรรมปลูกต้นไม้ภายในหน่วยงานขึ้น ในการนี้ ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ ได้จัดกิจกรรมก่อนล่วงหน้า โดยมีข้าราชการ ลูกจ้างประจำ พนักงานราชการและจ้างเหมาบริการทุกคน ร่วมกันปลูกต้นไม้ จำนวน 100 ต้น โดยพร้อมเพรียงกัน ในพื้นที่ของศูนย์ฯ และบริเวณใกล้ที่พักอาศัยของตนเอง ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ จังหวัดเพชรบูรณ์