วันที่ 27 เมษายน 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ มอบหมายให้กลุ่มวิจัยและพัฒนา ดำเนินการปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์โดยใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคระห์ดิน โดยมีเกษตรกรต้นแบบ เป็นผู้เลือกสัดส่วนธาตุอาหารตามความเหมาะสมกับเครื่องมือและพื้นที่ ในโครงการแปลงเรียนรู้เกษตรอัฉริยะข้าวโพดเลี้ยงสัตว์เพชรบูรณ์ ณ แปลงข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ตำบลบัววัฒนา อำเภอหนองไผ่ จังหวัดเพชรบูรณ์
![](http://www.doa.go.th/ac/phetchabun/wp-content/uploads/2020/04/S__152297509-600x450.jpg)
![](http://www.doa.go.th/ac/phetchabun/wp-content/uploads/2020/04/S__152297512-600x450.jpg)