วันที่ 18 มีนาคม 2563 นางอารีรัตน์ พระเพชร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่ของกลุ่มวิจัยและพัฒนา ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบูรณ์ ดำเนินการสำรวจโรคใบขาว และหนอนกออ้อยในแปลงเกษตรกร จำนวน 3 รายในเขต ต.ซับสมอทอด อ.บึงสามพัน ต.สามแยก และ ต.ยางสาว อ.วิเชียรบุรี ในการนี้ได้ประชาสัมพันธ์ให้เกษตรกรงดเว้นการเผาอ้อยก่อนตัดเข้าโรงงาน เพื่อลดปัญหาฝุ่นละอองและหมอกควัน
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchabun/wp-content/uploads/2020/03/299701.jpg)