วันที่15-16 กรกฎาคม 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัย และพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี พร้อมด้วย นางรัตนาภรณ์ คชวงศ์ นักวิทยาศาสตร์ชำนาญการ และนายจักรพงษ์ บริสุทธิ์ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ ได้เข้าศึกษาการตรวจสอบร้อยละของน้ำหนักเนื้อแห้งทุเรียนในโรงคัดบรรจุ เพื่อตรวจสอบคุณภาพทุเรียนก่อนส่งออกไปยังสาธารณรัฐประชาชนจีน โดยเจ้าหน้าที่ศูนย์วิจัย และพัฒนาการเกษตรชุมพร ณ โรงคัดบรรจุทุเรียนในพื้นที่ อำเภอหลังสวน จังหวัดชุมพร
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/07/451554060_2774372169405415_8364028410608333530_n-750x450.jpg)