วันอังคารที่ 9 กรกฎาคม 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้ นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ พร้อมด้วย นางรัชนก ทองเวียง นักจัดการงานทั่วไปชำนาญการ และนายวัชรพล เชื้อเพชร เจ้าพนักงานการเกษตรชำนาญงาน ดำเนินการติดตามเก็บบันทึกข้อมูลและให้คำแนะนำเกษตรกร ในการดำเนินงานแปลงต้นแบบ โดยการใช้เห็ดเรืองแสงสิรินรัศมีในการควบคุมโรครากเน่าโคนเน่าในทุเรียนแบบผสมผสาน ภายใต้โครงการศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ แปลงต้นแบบ ของนายสมศักดิ์ บรรจบปี หมู่ 5 ตำบลสหกรณ์นิคม อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/07/450515415_2769110393264926_3441471742551572874_n-2-750x450.jpg)