วันพฤหัสบดีที่ 6 มิถุนายน 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้ นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ พร้อมด้วย นางสาวไพเราะ ขวัญงาม นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ และนางสาวชฎาพิศ ไทรสังขดำรงพร นักวิชาการเกษตร ติดตามเก็บบันทึกข้อมูลและให้คำแนะนำเกษตรกร ในการดำเนินงานแปลงต้นแบบ โดยการใช้เห็ดเรืองแสงสิรินรัศมีในการควบคุมโรครากเน่าโคนเน่าในทุเรียนแบบผสมผสาน ภายใต้โครงการศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ แปลงต้นแบบ ของนายสมศักดิ์ บรรจบปี หมู่ 5 ตำบลสหกรณ์นิคม อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/06/ๆ-750x450.png)