วันพุธที่ 15 พฤษภาคม 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้ นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ พร้อมด้วย นางสาวไพเราะ ขวัญงาม นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ และนางสาวชฎาพิศ ไทรสังขดำรงพร นักวิชาการเกษตร ดำเนินการติดตามเก็บบันทึกข้อมูลและให้คำแนะนำเกษตรกร ในการดำเนินงานแปลงต้นแบบ โดยการใช้เห็ดเรืองแสงสิรินรัศมีในการควบคุมโรครากเน่าโคนเน่าในทุเรียนแบบผสมผสาน ภายใต้โครงการศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ แปลงต้นแบบ ของนายสมศักดิ์ บรรจบปี หมู่ 5 ตำบลสหกรณ์นิคม อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/05/temp_o2762f5c15be636fe53d25a751ad4cc9b_5010620577683544993_59582368907074-2-750x450.jpg)