วันพุธที่ 3 เมษายน 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้นางสาวอำไพ ประเสริฐสุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการพิเศษ และนางสาวศัสยมน นิเทศพัตรพงศ์ นักวิชาการเกษตรชำนาญการพิเศษ พร้อมด้วยนายสินธุ จินดาโชติ นักวิชาการเกษตร และนางสาวกนกวรรณ สมศรี นักวิชาการเกษตร จัดงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยี Field day โครงการพัฒนาและประยุกต์ใช้แบบจำลองพืชเพื่อกำหนดเทคโนโลยีการผลิตมันสำปะหลังในแหล่งปลูกที่สำคัญเขตภาคกลางและภาคตะวันตก ปีงบประมาณ 2567 หลักสูตรการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตมันสำปะหลังที่เหมาะสมกับพื้นที่กลุ่มชุดดินที่ 35 ในเขตปริมาณน้ำฝนรายปีเฉลี่ย 1,000-1,200 มม. ณ ศาลาอเนกประสงค์ หมู่ที่ 5 ตำบลหนองไผ่ อำเภอด่านมะขามเตี้ย จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/04/434721152_2697116570464309_5355770531248826525_n-750x450.jpg)