วันพุธที่ 13 มีนาคม 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้นางสาวศัสยมน นิเทศพัตรพงศ์ นักวิชาการเกษตรชำนาญการพิเศษ และนางสาวอำไพ ประเสริฐสุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการพิเศษ พร้อมด้วยนายสินธุ จินดาโชติ นักวิชาการเกษตร และนางสาวกนกวรรณ สมศรี นักวิชาการเกษตร จัดอบรมและถ่ายทอดความรู้ ด้านเทคโนโลยีการผลิตข้าวโพด ในงานวันถ่ายทอดเทคโนโลยี (field day) โครงการพัฒนาและประยุกต์ใช้แบบจำลองพืชเพื่อกำหนดเทคโนโลยีการผลิตข้าวโพดในแหล่งปลูกที่สำคัญเขตภาคกลางและภาคตะวันตก หลักสูตรการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตข้าวโพดหวานที่เหมาะสมกับพื้นที่จังหวัดกาญจนบุรี โดยนายไชยา บุญเลิศ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ และนายรังสิมันตุ์ อุดมสมุทรหิรัญ นักวิชาการเกษตร ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรนครสวรรค์ ร่วมให้ความรู้เกษตรกรจำนวน 30 ราย ณ ตำบลกลอนโด อำเภอด่านมะขามเตี้ย จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/03/432739715_2682995208543112_6969538278826877228_n-750x450.jpg)