วันพฤหัสบดีที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้ นางรัชนก ทองเวียง นักจัดการงานทั่วไปชำนาญการ นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ และนายวัชรพล เชื้อเพชร เจ้าพนักงานการเกษตรชำนาญงาน จัดอบรมและถ่ายทอดความรู้ เรื่อง การผลิตแหนแดงเพื่อการใช้ประโยชน์ และการผลิตผักยกแคร่เพื่อแก้ไขปัญหาพื้นที่ดินส่วนใหญ่เป็นหินเป็นที่ราบเชิงเขาสนับสนุนปัจจัยการผลิตให้กับเกษตรกรแปลงต้นแบบและผู้เข้าร่วมการอบรม ได้แก่ ต้นแบบบ่อเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์แหนแดง พ่อแม่พันธุ์แหนแดง แหนแดงแห้ง ต้นแบบผักยกแคร่ ปุ๋ยหมักแบบเติมอากาศ โดยมีเกษตรกรเข้ารับการอบรม จำนวน 16 ราย ณ แปลง ส.ป.ก. NO 14 วิสาหกิจชุมชนฅนเกษตรตำบลสิงห์ อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/03/359346_0-750x450.jpg)