วันจันทร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี มอบหมายให้ นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ พร้อมด้วย นางรัชนก ทองเวียง นักจัดการงานทั่วไปชำนาญการ และนางสาวชฎาพิศ ไทรสังขดำรงพร นักวิชาการเกษตร ติดตามและให้คำแนะนำขยายผลการใช้ประโยชน์หน่อไม้ฝรั่งพันธุ์ กวก.กาญจนบุรี 1 ในพื้นที่แปลงปลูกหน่อไม้ฝรั่ง ของเกษตรกรเครือข่าย วิสาหกิจชุมชนกลุ่มหน่อไม้ฝรั่ง บ้านกรับใหญ่ เศรษฐกิจพอเพียง ต.หนองฝ้าย อ.เลาขวัญ และเกษตรกรสมาชิกแปลงใหญ่หน่อไม้ฝรั่ง ต.ดอนแสลบ อ.ห้วยกระเจา จ.กาญจนบุรี โดยเกษตรกรเครือข่ายทั้งสองกลุ่ม ให้ความสนใจนำหน่อไม้ฝรั่งพันธุ์ กวก.กาญจนบุรี 1 ไปปลูกเพื่อการส่งออกไปประเทศไต้หวัน
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/02/S__2015396_1-750x450.jpg)