วันอังคารที่ 30 มกราคม 2567 และวันพฤหัสบดีที่ 1 กุมภาพันธ์ 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี ได้มอบหมายให้นายจักรพงษ์ บริสุทธิ์ นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ และคณะ เข้าติดตามและขยายผลโครงการ 76 จังหวัด 76 โมเดล การผลิตสินค้าเกษตรมูลค่าสูง “สุพรรณบุรีโมเดลการผลิตมะเขือเทศเชอรี่คุณภาพสร้างรายได้สูง” โดยถ่ายทอดความรู้ เรื่องการผลิตก้อนเชื้อเห็ดเรืองแสงสิรินรัศมี ให้กับเกษตรกรแปลงต้นแบบและกลุ่มยุวเกษตรกรโรงเรียนบ้านคลองชะอม รวมทั้งสนับสนุนก้อนเชื้อเห็ดเรืองแสงสิรินรัศมี จำนวน 100 ก้อน ชีวภัณฑ์เชื้อบาซิลลัส ซับทิลิส (BS-DOA24) เชื้อบาซิลลัส ทูริงเจนซิส (BT) และปัจจัยการผลิตอื่นๆ ณ แปลงต้นแบบเกษตร นายปิยะ กิจประสงค์ ตำบลปลายนา อำเภอศรีประจันต์ จังหวัดสุพรรณบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/02/425508147_2657118704464096_8054975892757671730_n-750x450.jpg)