วันที่ 31 มกราคม ถึง 1 กุมภาพันธ์ 2567 นายพรเทพ ท้วมสมบุญ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรกาญจนบุรี ได้มอบหมายให้นางสาวนันทนา โพธิ์สุข นักวิชาการเกษตรชำนาญการ และนางรัตนาภรณ์ คชวงศ์ นักวิทยาศาสตร์ชำนาญการ เข้าร่วมฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบและปฏิบัติงานด้านการควบคุมโรครากเน่าโคนเน่าทุเรียน หลักสูตร “เทคโนโลยีการใช้เห็ดเรืองแสงสิรินรัศมีในการควบคุมโรครากเน่าโคนเน่าทุเรียน ภายใต้โครงการศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร ปีงบประมาณ 2567 ณ ศาลาเอนกประสงค์ สำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 6 และลงพื้นที่ฝึกปฏิบัติ ณ แปลงใหญ่ทุเรียน หมู่ 7 ตำบลกระแจะ อำเภอนายายอาม จังหวัดจันทบุรี เพื่อให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบสามารถนำไปขยายผลต่อในระดับพื้นที่ให้มีประสิทธิภาพต่อไป
![](https://www.doa.go.th/ac/kanchanaburi/wp-content/uploads/2024/02/425466053_2655071414668825_3080922200142232610_n-750x450.jpg)