วันที่ 23 มิถุนายน 2567 ดร.พงศ์ไท ไทโยธิน รองอธิบดีกรมวิชาการเกษตร พร้อมด้วยนางสาวประนอม ใจอ้าย ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดการผลิตพืชที่เหมาะสมในพื้นที่ภาคเหนือตอนบน และ นายสุริยนต์ ดีดเหล็ก ผอ.ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรลำปาง ร่วมลงพื้นที่เพื่อให้ข้อมูลด้านการผลิตพืชและติดตามงานตามนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ร่วมกับ รมว.กษ. ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า โดยร่วมพิธีปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 พิธีมอบโคให้เกษตรกรยืมเลี้ยงเพื่อการผลิตตามโครงการธนาคารโค – กระบือเพื่อเกษตร ตามพระราชดำริ และพิธีไถ่ชีวิตโค – กระบือ ตามโครงการธนาคารโค – กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 จำนวน 20 ราย และมอบโฉนดเพื่อการเกษตรให้แก่ตัวแทนเกษตรกร จำนวน 131 ราย ณ วัดบ้านแก่นไชย ตำบลนายาง อำเภอ สบปราบ จังหวัดลำปาง และร่วมลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าโครงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยหมู หมู่ที่ 7 ตำบลบ้านแก่น อำเภอสบปราบ จังหวัดลำปาง
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016383.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016382.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016381.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016380.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016385.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/06/1000016384.jpg)