เมื่อวันที่ 5 มกราคม 2567 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเปิดงาน “เทศกาลโคนมแห่งชาติ” ณ องค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อ.ส.ค.) อำเภอมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี โดยกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ร่วมกับองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย (อ.ส.ค.) จัดงาน “เทศกาลโคนมแห่งชาติ” เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราชบรมนาถบพิตร ที่ได้พระราชทานอาชีพการเลี้ยงโคนมและอุตสาหกรรมนมแก่พสกนิกรชาวไทย โดยได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินเป็นการส่วนพระองค์ไปทรงเปิดงาน “เทศกาลโคนมแห่งชาติ” ประจำปี 2567
โดยมีนายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร นางอารดา มาสริ ผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 5 นายเกรียงศักดิ์ ชาติปรีดี ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรปทุมธานี นายเทวรัตน์ บูรณ์สวัสดิ์พงษ์ ผู้อำนวยการกองประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กรมวิชาการเกษตร เฝ้า ฯ รับเสด็จ
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/AAA2_0-jpg.webp)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/01_0_0-jpg.webp)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/08_0_0-jpg.webp)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/S__228229140-jpg.webp)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/AAA1_0-jpg.webp)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2024/01/06_0_0-jpg.webp)