เมื่อวันที่ 25 กรกฎาคม 2566 นายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร เป็นประธานการประชุมเตรียมความพร้อมรับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในการเสด็จพระราชดำเนินติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานศูนย์พัฒนาการเกษตรภูสิงห์อันเนื่องมาจากพระราชดำริ เป็นการส่วนพระองค์ ในวันพุธที่ 23 สิงหาคม 2566 เวลา 12.30 – 15.00 น. อธิบดีฯ ขอให้จัดประชุมคณะทำงานในด้านต่างๆ และการเตรียมการในพื้นที่ให้พร้อมสมบูรณ์ที่สุด โดยในส่วนของกรมวิชาการเกษตร อธิบดีฯ เน้นให้นำผลงานการขยายผล งานวิจัยของกรมวิชาการเกษตรในพื้นที่ ที่เป็นโมเดลขยายผล ความสำเร็จ ของศูนย์พัฒนาการเกษตรภูสิงห์อันเนื่องมาจากพระราชดำริ มาแสดงนิทรรศการ การใช้ชีวภัณฑ์ ที่เป็นการลดการใช้สารกำจัดศัตรูพืช การลดต้นทุนการผลิต ด้วยงานวิจัยของกรมวิชาการเกษตร ซึ่งอธิบดีฯ จะลงพื้นที่ตรวจการเตรียมความพร้อมรับเสด็จ ในวันที่ 10 – 11 สิงหาคม 2566 ในโอกาสนี้ ดร.ภัสชญภณ หมื่นแจ้ง ดร.พงศ์ไท ไทโยธิน ดร. วิลาวัณย์ ใคร่ครวญ รองอธิบดี ได้เข้าร่วมประชุมด้วย
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/357136204_665742735585772_6106410116505517050_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/357182742_665742005585845_2398701923991649324_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/357434160_665742725585773_1546821674194893425_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/357530374_665741998919179_2635302532528485698_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/358139251_665742632252449_8739935209384815428_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/358706220_665742668919112_5372163519461098123_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/363299175_665741858919193_4214186488320624448_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/363308596_665741835585862_5814228507539360166_n.jpg)
![](https://www.doa.go.th/th/wp-content/uploads/2023/07/363395307_665741885585857_7918324592129533341_n.jpg)