วันที่ 24 พฤศจิกายน 2565 นายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร ร่วมหารือกับ ผู้แทนสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ประกอบด้วย นายธนารักษ์ พงษ์เภตรา ประธานสถาบันอุตสาหกรรมการเกษตร/รองประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย และนายเฉลิม โกกนุทาภรณ์ รองประธานสถาบันอุตสาหกรรมการเกษตร พร้อมด้วย ผู้แทนคณะกรรมการ กสว. และ ผู้แทน สกสว. โดย มี ประเด็นหารือ ดังนี้
1.แนวทางการสนับสนุน การใช้สารชีวภัณฑ์ / Bio Control เกษตรปลอดภัย /Biopesticide
การจัดการเกษตรอินทรีย์ การขึ้นทะเบียนสารชีวภัณฑ์ และการร่วมพัฒนาสารชีวภัณฑ์และปุ๋ยชีวภาพร่วมกับกรมวิชาการเกษตร
2.การจัดเตรียมมาตรฐาน Green รับรองแปลงเพาะปลูก ผลผลิตต้นทางสำหรับการผลิตเอทานอล
– การขับเคลื่อนเป้าหมายเพื่อเป็น World of Tropical Seed ตามเป้าหมายการประชุม APEC
ด้านเกษตรและความมั่นคงอาหาร
– การพัฒนาสายพันธุ์มันสำปะหลัง โดยการใช้ Biotechnology ทั้งการใช้ Molecular marker, การใช้เทคโนโลยี Gene editing
- การขับเคลื่อนโครงการ Carbon credit และ Carbon neutral ภาคการเกษตรที่กรมวิชาการเกษตร รับเป็นหน่วยงาน Accreditation Body ระหว่าง กวก. และ อบก. โดยสภาอุตสาหกรรม จะร่วมนำร่อง
ในไร่ อ้อย มันสำปะหลัง ยางพารา และปาล์ม ในพื้นที่นำร่อง จ.ชลบุรี อุทัยธานี สุราษฎร์ธานี เป็นต้น - 4. การขับเคลื่อน SAI (Smart Agriculture Industry)
5. กองทุนนวัตกรรมเพื่ออุตสาหกรรม โดยการต่อยอดงานวิจัยจากกรมวิชาการเกษตร เพื่อสนับสนุนการขับเคลื่อนกองทุนนวัตกรรมเพื่ออุตสาหกรรม รวมถึง การสนับสนุนจาก กสว. และ สกสว. โดยจะได้จัดตั้งคณะทำงานร่วมกันขับเคลื่อนประเด็นต่างๆ ให้ชัดเจนและเป็นรูปธรรมโดยมองถึง Big Pictures ด้วย