พลเอกหญิง สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทอดพระเนตรการเกี่ยวข้าว เป็นการส่วนพระองค์ ณ โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า อำเภอเมือง จังหวัดนครนายก เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2563 โอกาสนี้นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร กราบบังคมทูลเชิญเสด็จทอดพระเนตรผลผลิตบนคันนา ระหว่างแปลงสาธิตการเกษตรที่ 3 และแปลงสาธิตที่ 5 เพื่อสรุปผลการดำเนินงานในปีที่ผ่านมา (ปีงบประมาณ 2563) การดำเนินงานในปีที่ผ่านมา ศูนย์วิจัยและพัฒนาการกษตรปทุมธานีได้ดำเนินการปลูกพืชผักบนคันนา จำนวน 10 ชนิด ได้แก่ ข้าวโพดหวาน กะเพราแดง แตงร้าน อัญชัน ถั่วฝักยาวฝักสีเขียว ถั่วฝักยาวฝักสีแดง พริกขี้หนู กระเจี๊ยบเขียว และแฟง เก็บเกี่ยวผลผลิตข้าวโพดได้จำนวน 252 ฝัก และผลผลิตผักอีก 9 ชนิดรวมกันทั้งหมดจำนวน 124 กิโลกรัม และได้นำไปมอบให้คุณครูเพื่อเป็นวัตถุดิบในการจัดทำอาหารกลางวันให้แก่เด็กนักเรียน