เมื่อวันที่ 20 เมษายน 2565 นายระพีภัทร์ จันทรศรีวงศ์ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร ได้เดินทางมาเยี่ยมชมการดำเนินการของบริษัท บริษัทฟู้ดแมชชินเนอรี่จำกัด ที่จังหวัดสงขลา และได้ร่วมปรึกษาหารือถึงความร่วมมือในการที่บริษัทจะทำการผลิต อุปกรณ์ลดสารพิษตกค้างในพืชผักผลไม้ โดยใช้เทคโนโลยีไมโครพลาสมา ซึ่งกรมวิชาการเกษตรเองจะมีความเชี่ยวชาญในเรื่องการศึกษาเกี่ยวกับสารเคมีทางการเกษตร รวมทั้งมีห้องปฎิบัติการที่ทันสมัยในการวิเคราะห์สารเคมีตกค้างผลผลิต
นอกจากนั้นได้มีการหารือในเรื่องการวิจัยออกแบบเครื่องมือพ่นสารป้องกันโควิดในผัก และผลไม้ ซึ่งเป็นเงื่อนไขสำคัญของการส่งออกสินค้าไปประเทศจีนในขณะนี้ การสร้างความร่วมมือกันระหว่างกรมวิชาการเกษตรกับภาคเอกชนที่มีความเชี่ยวชาญทางเทคโนโลยีอุตสาหกรรรม จะทำให้เกิดประโยชน์ต่อวงการเษตรเป็นอย่างมาก จะช่วยสร้างเศรษฐกิจของประเทศ และจะส่งผลต่อต่อสุขภาพของประชาชน จากการบริโภคพืชผักผลไม้ปลอดภัยโดยในเบื้องต้นจะได้ให้สำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 8 สงขลา ซึ่งเป็นหน่วยงานที่ดูแลภาระกิจในพื้นที่เป็นผู้ประสานงานต่อไป