วันที่ 15 กุมภาพันธุ์ 2566 อธิบดีกรมวิชาการเกษตร เป็นประธานในพิธีเปิดงาน “วันถ่ายทอดเทคโนโลยีการผลิตพืชภาคเหนือตอนบน ในโอกาสเฉลิมฉลองครบรอบ 50 ปี กรมวิชาการเกษตร ภายใต้แนวคิด “นวัตกรรมพืชพร้อมใช้ พัฒนาเกษตรกรไทยยั่งยืน” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 15-16 กุมภาพันธ์ 2566 ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ จ.เชียงใหม่ และได้เยี่ยมชมนิทรรศการในโซนที่ 6 : มุ่งสู่การเป็นผู้นำด้านเมล็ดพันธุ์พืชเขตร้อนระดับโลก (World Leader of Tropical Seeds) ซึ่งมีการจัดแสดงนิทรรศการเมล็ดพันธุ์แนะนำและพันธุ์รับรองของกรมวิชาการเกษตร ทั้งพืชไร่และพืชสวน ได้แก่ พืชตระกูลถั่ว ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ข้าวโพดฝักสด และเมล็ดพันธุ์พืชสวนชนิดอื่น ๆ พร้อมทั้งจัดแสดงโปสเตอร์วิธีการผลิตเมล็ดพันธุ์พืชไร่และพืชสวนคุณภาพดี มีผลิตภัณฑ์แปรรูปจากถั่วเหลือง เช่น ถั่วเหลืองฝักสดและน้ำนมถั่วเหลือง แจกให้แก่ผู้มาเยี่ยมชมนิทรรศการ
![](https://www.doa.go.th/sc/chiangmai/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_รูปประกอบข่าวกิจกรรม_230711_6-1024x683.jpg)
![](https://www.doa.go.th/sc/chiangmai/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_รูปประกอบข่าวกิจกรรม_230711_4-1024x682.jpg)
![](https://www.doa.go.th/sc/chiangmai/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_รูปประกอบข่าวกิจกรรม_230711_5-1024x683.jpg)
![](https://www.doa.go.th/sc/chiangmai/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_รูปประกอบข่าวกิจกรรม_230711_3-682x1024.jpg)