![](https://www.doa.go.th/plprotect/wp-content/uploads/2022/09/LINE_ALBUM_จันทรบุรี11-13กย2565_๒๒๐๙๑๔_191-e1663654912508.jpg)
เมื่อวันที่ 13 กันยายน 2565 นายศรุต สุทธิอารมณ์ ผอ.สอพ. มอบหมายให้ ดร.พฤทธิชาติ ปุญวัฒโท ผอ.กส. เป็นประธานในพิธีเปิดการฝึกอบรม หลักสูตร “การประยุกต์ใช้เทคโนโลยีเกษตรอัจฉริยะ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการสวนทุเรียน” ซึ่งจัดโดยกลุ่มบริหารศัตรูพืช ร่วมกับ ศทส.สป.กษ. TAITA สมาคมทุเรียนไทย และบริษัท โคโมมิ จำกัด ณ แปลงเรียนรู้เกษตรอัจฉริยะทุเรียน อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี เพื่อให้เกษตรกรชาวสวนทุเรียนและผู้สนใจ 35 คน ได้เลือกนำเทคดนดลยีเกาตรอัจแริยะจากดครงการประยุกต์ใช้ smart sensors และ IoTs ในการผลิตทุเรียน ประกอบด้วย Dashboard การผลิตทุเรียน แอปพลิเคชั่น RainReport ระบบการตรวจวัดและควบคุมการให้น้ำตามความต้องการของทุเรียนและการใช้อากาศยาไร้คนขับเพื่อการพ่นสารป้องกันกำจัดศัตรูพืช ตลอดจนองค์ความรู้ด้านการเกษตรสาขาต่างๆ ของกรมวิชาการเกษตรและพันธมิตรทางวิชาการ ไปปรับใช้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต และให้เกิดการบูรณาการความร่วมมือในการพัมนาระบบการผลิตทุเรียนของประเทศไทยสู่การเกาตรอัจฉริยะอย่างแท้จริง “ตามนโยบาย ตลาดนำการวิจัย”