กรอบความร่วมมือนี้ดำเนินการ 2 โครงการ ได้แก่
1. โครงการ Collaboration for Achievement and Development of Genebank Management through Consulting and Scientist Exchange between DOA Genebank, Thailand and NIAS Genebank (NARO), Japan อยู่ในกรอบ 6th The Thailand-Japan on Agriculture, Forestry and Fisheries โดยของบประมาณ
จากกรมวิชาการเกษตร ดำเนินการแบ่งเป็น 2 ระยะ
ระยะที่ 1 แลกเปลี่ยนนักวิจัยไทยไปศึกษาดูงาน ณ NARO Genebank ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 20-26 กุมภาพันธ์ 2560 โดยผู้อำนวยการสำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ (นายดนัย นาคประเสริฐ) และกลุ่มวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืช (นางกัญญาภรณ์ พิพิธแสงจันทร์) เข้าร่วมดูงานดังกล่าว
![](https://www.doa.go.th/genebankthailand/wp-content/uploads/2018/10/10.jpg)
![](https://www.doa.go.th/genebankthailand/wp-content/uploads/2018/10/11.jpg)
ระยะที่ 2 เชิญผู้เชี่ยวชาญจากประเทศญี่ปุ่นจำนวน 2 ท่าน ได้แก่ Dr. Hiroshi Nemoto ผู้อำนวยการของ Genetic Resources Center (Gene Bank), NARO และ Dr. Daisuke Tanaka นักวิจัยของ Genetic Resources Center (Gene Bank), NARO เข้าร่วมบรรยายในการสัมมนาเรื่อง “เทคโนโลยีการอนุรักษ์เชื้อพันธุ์พืชของธนาคารเชื้อพันธุ์พืช เพื่อการใช้ประโยชน์อย่างมีประสิทธิภาพ” ในวันอังคารที่ 22 สิงหาคม 2560 ณ สำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ จ.ปทุมธานี และมาเยี่ยมชม ให้คำแนะนำเกี่ยวกับงานด้านการจัดการเชื้อพันธุ์พืชด้วยระบบอัตโนมัติ และการอนุรักษ์เชื้อพันธุกรรมพืช ซึ่งธนาคารเชื้อพันธุ์พืชจะได้รับประโยชน์ในการนำความรู้มาพัฒนาและปรับปรุงแก้ไขให้เป็นมาตรฐานสากล ระหว่างวันที่ 21 – 25 สิงหาคม 2560 จ. สมุทรสงคราม, ราชบุรี, ปทุมธานีและ กรุงเทพฯ
![](https://www.doa.go.th/genebankthailand/wp-content/uploads/2018/10/12-1024x675.jpg)
2. โครงการ Collaboration of Scientists Exchange between DOA Genebank, Thailand and Genetic Resources Center, NARO, Japan in training plant conservation of Genebank อยู่ในกรอบ 8th The Thailand-Japan on Agriculture, Forestry and Fisheries โดยของบประมาณจากสำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์กรมหาชน) หรือ สวก. การดำเนินการโดยส่งนักวิจัยจำนวน 2 คน ได้แก่ นางสาวพัฒน์นรี รักษ์คิด, นักวิชาการเกษตรชำนาญการ และนางสาวสุกัลยา ศิริฟองนุกูล, นักวิชาการเกษตรชำนาญการ ไปอบรมเกี่ยวกับการอนุรักษ์เชื้อพันธุกรรมพืช ณ NARO Genebank และ Toyko University ประเทศญี่ปุ่น มีกำหนดการอบรมระหว่างวันที่ 20 สิงหาคม -18 กันยายน 2561 เพื่อเพิ่มพูนความรู้และประสบการณ์นำมาปรับใช้กับงานของธนาคารเชื้อพันธุ์พืชต่อไป
![](https://www.doa.go.th/genebankthailand/wp-content/uploads/2018/10/13-1024x427.jpg)
3. โครงการ COLLABORATION OF SCIENTISTS EXCHANGE BETWEEN DOA GENEBANK,THAILAND AND GENETIC RESOURCES CENTER, NARO, JAPAN สืบเนื่องจากกลุ่มวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืชฯได้ดำเนินโครงการภายใต้ความร่วมมือไทย-ญี่ปุ่นหรือ JTEPA (JAPAN-THAILAND ECONOMIC PARTNERSHIP AGREEMENT) โดยเชิญ Dr.Hiroshi Kato ผู้อำนวยการของศูนย์เชื้อพันธุกรรม (Genetic Resource Center) ของ NARO จากประเทศญี่ปุ่นมาบรรยายเยี่ยมชม ดูงาน และหารือแนวทางการจัดการธนาคารเชื้อพันธุ์พืชระดับสากล ระหว่างวันที่ 18-22 สิงหาคม 2562 ในการนี้ นางกัญญาภรณ์ พิพิธแสงจันทร์ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืชและจุลินทรีย์ และ นางสาวมัลลิกา แก้ววิเศษ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยเทคโนโลยีชีวภาพทางการเกษตร พร้อมด้วยคณะเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ เมื่อวันที่ 19 สิงหาคม 2562 ณ สำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ ปทุมธานี
4. สืบเนื่องจากกลุ่มวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืชฯ ได้ดำเนินโครงการของกรมวิชาการเกษตร Utilization of Plant Germplasm from Genebank: Health Use and Value Added from Garden to Plate and Cosmetic Product Prototypes โดยมี นางกัญญาภรณ์ พิพิธแสงจันทร์ เป็นหัวหน้าโครงการวิจัย ภายใต้กรอบความร่วมมือ Japan-Thailand Economic Partnership Agreement หรือ JTEPA ได้เชิญ Dr. FUKUOKA Kaoru, Head of Genebank Program Management and Technical Office, Research Center of Genetic Resources (NGRC), แห่ง NARO ประเทศญี่ปุ่น มาให้คำแนะนำเกี่ยวกับโครงการวิจัยและงานด้านการจัดการธนาคารเชื้อพันธุ์พืช การอนุรักษ์ การจัดเก็บเชื้อพันธุ์พืชและแนวทางการใช้ประโยชน์จากเชื้อพันธุกรรมพืช เพื่อนำมาใช้ปรับปรุงและพัฒนาการดำเนินงานของธนาคารเชื้อพันธุ์พืช ระหว่างวันที่ 29 สิงหาคม 2565 – วันที่ 2 กันยายน 2565 ในการนี้ ผอ.ปิยรัตน์ ธรรมกิจวัฒน์ ผู้อำนวยการสำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ พร้อมด้วยนางกัญญาภรณ์ พิพิธแสงจันทร์ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืชและจุลินทรีย์ นางสาวมัลลิกา แก้ววิเศษ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยเทคโนโลยีชีวภาพทางการเกษตร และคณะเจ้าหน้าที่ ให้การต้อนรับ เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2565 ณ สำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ ปทุมธานี