วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2563 นายสมคิด พันธุ์ดี นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ ได้รับเกียรติจากเทศบาลตำบลตากฟ้าและสาธารณสุขอำเภอตากฟ้า จังหวัดนครสวรรค์ เป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้เรื่องการใช้สารเคมีควบคุมวัชพืช และการจัดการศัตรูพืช แก่เกษตรกร จำนวน 120 คน ณ ห้องประชุมศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลตากฟ้า ในโครงการเฝ้าระวังสารพิษตกค้างในเลือดเกษตรกร ประจำปี 2563 เพื่อให้เกษตรกรกลุ่มเสี่ยงในเขตเทศบาลฯ ได้รับการตรวจสุขภาพ การตรวจปริมาณสารเคมีตกค้างในกระแสเลือด และทำการเฝ้าระวัง รวมทั้งปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเสี่ยงที่จะได้รับอันตรายจากการใช้สารป้องกันกำจัดศัตรูพืช
การใช้สารเคมีทางการเกษตรอย่างปลอดภัย
![](https://www.doa.go.th/fc/nakhonsawan/wp-content/uploads/2020/02/1581909099814-840x420.jpg)