การจัดประชุมสัมมนาวิชาการ ประจำปี 2566 เรื่อง “ขับเคลื่อนเศรษฐกิจไทยด้วยงานวิจัยเทคโนโลยีชีวภาพ อนุรักษ์พืช จุลินทรีย์ เพื่อความมั่นคงทางอาหาร”
สำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพมีการจัดประชุมสัมมนาวิชาการประจำปี 2566 เรื่อง “ขับเคลื่อนเศรษฐกิจไทยด้วยงานวิจัยเทคโนโลยีชีวภาพ อนุรักษ์พืช จุลินทรีย์ เพื่อความมั่นคงทางอาหาร” ระหว่างวันที่ 13-15 กันยายน 2566 ณ ห้องประชุม 416 ชั้น 4 อาคารทรัพยากรพันธุกรรมพืชสิรินธรสำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ จังหวัดปทุมธานี โดย ดร. ปิยรัตน์ ธรรมกิจวัฒน์ ผู้อำนวยการสำนักวิจัยพัฒนาเทคโนโลยีชีวภาพ เป็นประธานการประชุมดังกล่าวฯ และผู้เข้าร่วมสัมมนาฯ ประกอบด้วย บุคลากร ข้าราชการ และพนักงานราชการ ของหน่วยงาน ซึ่งวัตถุประสงค์ของการจัดสัมมนาวิชาการในครั้งนี้ เพื่อรายงานความก้าวหน้าผลการดำเนินงานของแผนงานวิจัย/โครงการวิจัย ปี 2566 ที่ได้รับงบประมาณดำเนินการจากกองทุนส่งเสริมวิทยาศาสตร์วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.) ในด้านเทคโนโลยีชีวภาพ อนุรักษ์พันธุกรรม และนวัตกรรมจากจุลินทรีย์ด้านการเกษตร ตลอดจนเป็นเวทีในการแลกเปลี่ยนความรู้ ความเข้าใจ ความคิดเห็น ประสบการณ์ ปัญหา และอุปสรรคของการดำเนินการวิจัยระหว่างผู้เข้าร่วมประชุม พร้อมทั้งเป็นโอกาสเพื่อทบทวนบทบาทการวิจัยในงานด้านเทคโนโลยีชีวภาพ งานวิจัยพัฒนาธนาคารเชื้อพันธุ์พืชและจุลินทรีย์ งานวิจัยและพัฒนาเห็ด งานวิจัยพัฒนาการตรวจสอบพืชและจุลินทรีย์ดัดแปรพันธุกรรม งานบริการของสำนักฯ อันเป็นปัจจัยเพื่อนำไปสู่การขับเคลื่อนเศรษฐกิจของประเทศ ความมั่นคงทางอาหาร การเสริมสร้างสังคมความรู้ที่เข้มแข็ง และให้ตระหนักถึงบทบาทและหน้าที่การทำงานตามยุทธศาสตร์ของกรมวิชาการเกษตร ควบคู่กับการส่งเสริมให้เกิดความร่วมมือเป็นหมู่คณะในการทำงานแบบบูรณาการ พร้อมแนวทางการปฏิบัติงานตามภารกิจ การบริหารจัดการแผนงาน/โครงการวิจัย งานบริการและการบริหารงบประมาณด้านการเบิกจ่ายงบเงินอุดหนุนเพื่อการวิจัยจากกองทุน ให้มีความโปร่งใสและมีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น