วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2566
นายเกรียงศักดิ์ ชาติปรีดี ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบุรี มอบหมายให้ นางสาวทองมา คำสังข์ เจ้าพนักงานธุรการปฏิบัติงาน และนางสาววจนพร พลับงาม เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน ร่วมงานสาธิตทดแทนการเผาเศษวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตร ภายใต้โครงการส่งเสริมการหยุดเผาในพื้นที่การเกษตร ปี 2566 เพื่อสร้างการรับรู้ให้เกษตรกร ตระหนักถึงผลกระทบจากการเผาในพื้นที่การเกษตร และนำเสนอทางเลือกการใช้ประโยชน์จากเศษวัสดุทางการเกษตร ทดแทนการเผา เพื่อให้เกษตรกรสามารถปรับเปลี่ยนวิธีการผลิตไปสู่การทำการเกษตรแบบปลอดการเผา โดยมี นายครองศักดิ์ สงรักษา รองอธิบดีกรมส่งเสริมการเกษตร เป็นประธานในพิธี ณ แปลงเกษตรกรของ นายไพโรจน์ อยู่เย็น ประธานแปลงใหญ่ข้าว หมู่ที่ 3 ตำบลหนองชุมพล อำเภอเขาย้อย จังหวัดเพชรบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/329131005_492322063056158_1612685221484109678_n-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/329126075_1162903344381240_2745720979789817382_n-1024x768.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/329147334_1090712595655008_1081767765735756418_n-1024x768.jpg)