วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2566
นายเกรียงศักดิ์ ชาติปรีดี ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรเพชรบุรี พร้อมทีมนักวิชาการเกษตร จัดอบรมหลักสูตร “การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตถั่วลิสง” ภายใต้โครงการระบบส่งเสริมการเกษตรแบบแปลงใหญ่ ปีงบประมาณ 2566 ผู้เข้าอบรม จำนวน 30 ราย โดยมี นายอนุวัฒน์ กำแพงแก้ว นักวิชาการเกษตรชำนาญการ บรรยายเรื่องเทคโนโลยีการผลิตถั่วลิสง และพันธุ์ถั่วลิสงของกรมวิชาการเกษตร และนางสาวนรีรัตน์ ชูช่วย นักวิชาการเกษตรชำนาญการ บรรยายเรื่อง การใช้ชุดตรวจสอบดินอย่างง่ายและการใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคราะห์ดินสำหรับการผลิตถั่วลิสง ณ ศาลาเอนกประสงค์ หมู่ 4 ตำบลหนองชุมพล อำเภอเขาย้อย จังหวัดเพชรบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333276325_1615841558900871_6355266381615873293_n-300x225.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333334874_688331376314481_6460456620718233910_n-300x225.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333139263_601808195097748_7042710577136863997_n-300x225.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333062096_1834985933539143_1947657500294700144_n-300x225.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333109708_3000527650255966_486971607170722571_n-300x225.jpg)
![](https://www.doa.go.th/ac/phetchaburi/wp-content/uploads/2023/02/333249362_582143213571903_8875766741752977497_n-300x225.jpg)