Skip to content
หน้าหลัก
ประวัติความเป็นมา
บทบาทหน้าที่
โครงสร้างของหน่วยงาน
อัตรากำลัง
ฝ่ายบริหารทั่วไป
กลุ่มบริการวิชาการ
กลุ่มวิจัยและพัฒนา
พนักงานราชการทั่วไป กลุ่มงานบริการ
พนักงานจ้างเหมา
ข่าวสาร
ข่าวประชาสัมพันธ์
ข่าวรับสมัครงาน
ข่าวประกาศ
รายงานงบทดลองประจำปี 2564
รายงานงบทดลองประจำปี 2565
รายงานงบทดลองประจำปี 2566
รายงานงบทดลองประจำปี 2567
ประกาศจัดซื้อจัดจ้าง
ราคาจำหน่ายพันธุ์พืช
ดาวน์โหลดเอกสาร
คลังผลงานวิจัย
รายงานผลงานวิจัย ประจำปี 2562
รายงานผลงานวิจัย ประจำปี 2563
รายงานผลงานวิจัย ประจำปี 2564
รายงานผลงานวิจัย ประจำปี 2565
ติดต่อเรา
วันที่ 7 มีนาคม 2567 เวลา 17.00 น. นางสาวฉัตรสุดา เชิงอักษร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรน่าน ร่วมลงพื้นที่ตรวจติดตามการปฏิบัติราชการของส่วนราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ตามแผนการตรวจราชการและการขับเคลื่อนแบบบูรณาการในระดับพื้นที่ ฯ จังหวัดน่าน โดยมีนางสาวนนทิชา วรรณสว่าง ผู้ตรวจราชการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เขตตรวจราชการที่ 16 เป็นประธาน ซึ่งท่านผู้ตรวจราชการได้ให้ข้อคิดเห็น/ข้อเสนอแนะ ในการดำเนินงาน ดังนี้ 1. เน้นการประขาสัมพันธ์ความสำเร็จของเกษตรกรต้นแบบอย่างต่อเนื่องเพื่อสร้างแรงจูงใจแก่เกษตรกรในพื้นที่อื่น ๆ 2. ให้สหกรณ์จังหวัดน่าน ใช้กลไกการแก้ไขปัญหาหนี้สินเกษตรกรผ่านสหกรณ์การเกษตรในพื้นที่อย่างเต็มศักยภาพ 3. ให้ศูนย์วิจัยข้าวเพร่ ขยายแปลงปลูกข้าวพันธุ์ กข 6 เชื่อมโยงกับกลุ่มเกษตรกรผลิตเมล็ดพันธุ์ ข้าว หรือแปรรูปข้าวจังหวัดแพร่ โดยประสานงานผ่านสำนักงานเกษตรและสหกรณ์จังหวัดน่านในการขับเคลื่อนแนวทางการเชื่อมโยงร่วมกันในกลุ่มจังหวัดภาคเหนือเพื่อเเก้ไขปัญหาการนำเข้าข้าว/เมล็ดพันธุ์ข้าวเหนียว กข 6 จากพื้นที่อื่น 4. ให้ทุกหน่วยงานร่วมกันในการบูรณาการในแต่ละพื้นที่ในการขับเคลื่อนการพัฒนาเกษตรกร เน้นในกลุ่มเกษตรกรที่เข้มแข็งจะเป็นต้นแบบที่สมบูรณ์ต่อไป ณ แปลงต้นแบบเกษตรกร นายเสนอ กานนท์ หมู่ที่ 5 ตำบลคู่พงษ์ อำเภอสันติสุข จังหวัดน่าน