เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม 2567 นายนิพนธ์ ภาชนะวรรณ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรนครสวรรค์ มอบหมายให้ นายทรงวุฒิ ปวงคำ และนายยอด กันยาประสิทธิ์ นักวิชาการเกษตร ร่วมกับเจ้าหน้าที่จากสำนักงานเกษตรอำเภอไพศาลี จังหวัดนครสวรรค์ เป็นวิทยากรให้ความรู้เรื่อง การปลูกและเตรียมพันธุ์อ้อยโรงงาน การเลือกใช้พันธุ์อ้อยที่เหมาะสมในพื้นที่และการใช้พันธุ์อ้อยสะอาด และการบำรุงตออ้อยโรงงาน ภายใต้โครงการ การเพิ่มประสิทธิภาพและการถ่ายทอดเทคโนโลยีการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตอ้อยโรงงานด้วยนวัตกรรมและเทคโนโลยีสมัยใหม่ โครงการส่งเสริมการผลิตอ้อยโรงงานในรูปแบบแปลงใหญ่ ณ อาคารอเนกประสงค์ ม.5 ต. โพธิ์ประสาท อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์
![](https://www.doa.go.th/ac/nakhonsawan/wp-content/uploads/2024/05/S__152821768_0.jpg)