วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2567 นายนิพนธ์ ภาชนะวรรณ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรนครสวรรค์ มอบหมายให้ นายไชยา บุญเลิศ นายณพงษ์ วสยางกูร นักวิชาการเกษตรชำนาญการ นางสาวรุ่งทิพย์ งากุลชร นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ พร้อมด้วยนายรังสิมันตุ์ อุดมสมุทรหิรัญ นางสาวณัฏฐา ปานขวัญ นักวิชาการเกษตร ลงพื้นที่ติดตามแปลงมะลิ ที่เข้าร่วมการทดลอง การทดสอบประสิทธิภาพการป้องกันกำจัดหนอนเจาะดอกมะลิโดยการใช้สารชีวภัณฑ์ร่วมกับสารเคมีจังหวัดนครสวรรค์ ณ กลุ่มแปลงใหญ่มะลิคลองพิง หมู่ที่ 2 ตำบลตาขีด อำเภอบรรพตพิสัย จังหวัดนครสวรรค์
![](https://www.doa.go.th/ac/nakhonsawan/wp-content/uploads/2024/02/S__58589214_0.jpg)