วันที่ 6 ธันวาคม 2566 นายนิพนธ์ ภาชนะวรรณ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรนครสวรรค์ มอบหมายให้ นายทรงวุฒิ ปวงคำ นายยอด กันยาประสิทธิ์ นายภคพล สุราจร นายปิยะพรต กาบตุ้ม และนายวิริยพล คงเทียน นักวิชาการเกษตร ลงพื้นที่ดำเนินการเก็บข้อมูลการเจริญเติบโตของอ้อย จากงานทดลองการพัฒนาและประยุกต์ใช้แบบจําลองอ้อยเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตอ้อยในกลุ่มชุดดินที่ 52 เขตปริมาณน้ำฝนรายปีเฉลี่ย 1,000-1,200 มม. ณ แปลงเกษตรกรต้นแบบ อำเภอพยุหะคีรี จังหวัดนครสวรรค์
![](https://www.doa.go.th/ac/nakhonsawan/wp-content/uploads/2023/12/S__129564679_0.jpg)