เมื่อวันที่ 27 มิถุนายน 2566 นายนิพนธ์ ภาชนะวรรณ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรนครสวรรค์ มอบหมายให้ นายภคพล สุราจร นักวิชาการเกษตร พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ออกปฏิบัติราชการ สำรวจโรคใบด่าง มันสำปะหลัง ในแปลงทดสอบ โครงการพัฒนาและประยุกต์ใช้แบบจำลองพืช เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต มันสำปะหลัง ในกลุ่มชุดดินที่ 29 ปริมาณน้ำฝน 1,000 – 1,200 มิลิเมตร ณ ตำบลดงดินแดง อำเภอหนองม่วง จังหวัดลพบุรี
![](https://www.doa.go.th/ac/nakhonsawan/wp-content/uploads/2023/07/357075105_2486046571544994_8224397726598530037_n.jpg)